Hanoi Etoco

Mua ngoại tệ khi đi ra nước ngoài và hạn mức mua ngoại tệ

Hanoi Etoco © Since 2001 - Chất lượng tạo nên sự khác biệt ! - Tel: (024)3516.0534 - 3518.7153 - 0983.35.36.54

Nếu hữu ích, LIKE HANOI ETOCO
để ủng hộ và nhận khuyến mại
Người đi du lịch nước ngoài có được mua ngoại tệ không ?. Hạn mức mua ngoại tệ là bao nhiêu ?. Trẻ em đi cùng có được mua ngoại tệ không ? tất cả đã được đề cập trong Thông tư số 20/2011/TT-NHNN

Ngày 29/8/2011, Thống đốc Ngân hàng Nhà nước (NHNN) đã ký ban hành Thông tư số 20/2011/TT-NHNN quy định việc mua, bán ngoại tệ tiền mặt của cá nhân với tổ chức tín dụng được phép hoạt động ngoại hối (TCTD được phép).

Theo Thông tư này, cá nhân là công dân Việt Nam được mua ngoại tệ tiền mặt tại TCTD được phép để đáp ứng các nhu cầu chi tiêu của bản thân và trẻ em chung hộ chiếu với cha hoặc mẹ, bao gồm tiền ăn, tiền tiêu vặt, tiền đi lại ở nước ngoài liên quan đến các mục đích: Học tập, chữa bệnh, đi công tác, du lịch, thăm viếng ở nước ngoài.

Về nguyên tắc, loại ngoại tệ cá nhân đuợc mua là đồng tiền của nước nơi công dân Việt Nam đến. Trường hợp không có đồng tiền của nước nơi công dân Việt Nam đến, TCTD được phép thực hiện bán ngoại tệ tự do chuyển đổi khác.

Hạn mức mua ngoại tệ của cá nhân là công dân Việt Nam cho các mục đích nêu trên là 100 USD/1 người/1 ngày hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương trong khoảng thời gian lưu trú ở nước ngoài là 10 (mười) ngày.

Hạn mức ngoại tệ trên cũng được áp dụng đối với trẻ em chung hộ chiếu với cha hoặc mẹ. TCTD được phép có nghĩa vụ bán ngoại tệ tiền mặt cho cá nhân là công dân Việt Nam theo hạn mức mua ngoại tệ được quy định tại Thông tư này trên cơ sở hồ sơ, chứng từ xuất trình.

Ngoài ra, căn cứ khả năng tự cân đối nguồn ngoại tệ tiền mặt, TCTD được phép có thể bán vượt mức quy định hạn mức mua ngoại tệ nêu trên để đáp ứng các nhu cầu ngoại tệ quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư này.
Như vậy, khách du lịch sẽ được mua tối thiểu 100 USD / ngày công tác, du lịch nước ngoài

Cá nhân có trách nhiệm xuất trình đầy đủ các chứng từ, giấy tờ cần thiết theo quy định của TCTD được phép và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính xác thực của các loại giấy tờ, chứng từ đã xuất trình. Đồng thời, sử dụng ngoại tệ tiền mặt được mua đúng mục đích và phù hợp với quy định của pháp luật.


Thông tư này có hiệu lực kể từ ngày 15/10/2011.
Mua ngoại tệ khi đi ra nước ngoài và hạn mức mua ngoại tệ đạt 8.9 / 10 với 27 đánh giá